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Wasiliana nasi 
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
Viwanja vya Nanenane Nzuguni 
Jengo la Wizara ya Kazi - Mtaa wa Nzuguni A 
S.L.P 2851 
DODOMA 

UKOMO WA GHARAMA 
ZA UCHAGUZI 

Sheria ya Gharama za Uchaguzi imeweka 
ukomo wa matumizi ya gharama za 

uchaguzi. Kwa mujibu wa kifungu cha 10 (1), 
Waziri mwenye dhamana hutoa tangazo 

katika Gazeti la Serikali linaloonesha ukomo 
wa matumizi ya gharama za uchaguzi kwa 
kila jimbo, mgombea urais, chama cha siasa, 
asasi za kiraia na taasisi za kidini zitakazo- 
fanya kazi ya kutoa elimu kwa umma wakati 
wa uchaguzi. Mgawanyo huo unafanywa kwa 

kuzingatia masuala yafuatayo: 

Tofauti ya ukubwa wa eneo la jimbo; 

Aina za wagombea; 

Idadi ya watu katika jimbo; na 

Miundombinu na mawasiliano. 



 

 

 

 
1. Ukomo wa gharama za uchaguzi katika 
mchakato wa uteuzi wa wagombea ndani ya 
chama cha siasa ni kama ifuatavyo: 

(i) Mgombea urais shilingi bilioni tatu 
(3,000,000,000/=); 

(ii) Wagombea ubunge shilingi bilioni 
tatu (3,000,000,000/=); 

(iii) Wagombea ubunge viti maalum 
vya wanawake shilingi bilioni moja 
(1,000,000,000/=); 

(iv) Wagombea udiwani shilingi bilioni 
mbili (2,000,000,000/=); na 

(v) Wagombea udiwani viti maalum 
vya wanawake shilingi milioni mia 
nne (400,000,000/=). 

2. Ukomo wa gharama za uchaguzi 
kwa chama cha siasa katika kampeni 
za uchaguzi ni shilingi bilioni kumi 
na saba (17,000,000,000/=); 

3. Ukomo wa gharama za uchaguzi 
kwa mgombea urais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ni shilingi 
bilioni sita (6,000,000,000/=); 

4. Ukomo wa gharama za uchaguzi 
kwa mgombea wa ubunge katika 
jimbo la uchaguzi umeanishwa 
katika sehemu B ya tangazo, 
ambapo kila jimbo lina ukomo 
wake; 

5. Ukomo wa gharama za 
uchaguzi kwa mgombea wa kiti 
maalum cha ubunge ni shilingi 
milioni kumi na moja 
(11,000,000/=); 

6. Ukomo wa gharama za uchaguzi 
kwa mgombea udiwani ni shilingi 
milioni nane (8,000,000/= 
kwa kata ya mjini na milioni sita 
(6,000,000/=) kwa kata za vijijini; 

7. Ukomo wa gharama za uchaguzi 
kwa mgombea udiwani viti 
maalum, kwa kata ya mjini ni 
shilingi milioni nne (4,000,000/=) 
na kwa kata ya kijijini ni 
shilingi milioni tatu na nusu 
(3,500,000/=); 

8. Kwa upande wa asasi za kiraia na 
taasisi za kidini zitakazoshiriki 
katika kufanya uhamasishaji na 
kutoa elimu kwa umma, ukomo 
wa matumizi wa gharama za 

uchaguzi zitakua kama ifuatavyo: (Kanuni 
ya 12(1) ya Kanuni za Gharama za 
Uchaguzi). 

(i) Kwa asasi itakayoshiriki nchi nzima 
ukomo wake utakuwa shilingi bilioni 
moja (1,000,000,000/=); 

(ii) Kwa asasi itakayoshiriki katika ngazi 
ya jimbo ukomo wake utakuwa 
shilingi milioni mia moja 
(100,000,000/=); na 

(iii) Kwa asasi itakayoshiriki katika ngazi 
ya kata ukomo wake utakuwa 
shilingi milioni kumi (10,000,000/=). 

Gharama zote za uchaguzi zitakazotumika 

wakati wa uteuzi wa wagombea ndani ya 

chama cha siasa zitatokana na chama 

husika. Kifungu cha 14(1). 

Chama cha siasa au mgombea 
atakayetumia gharama za uchaguzi zaidi 
ya ukomo uliowekwa anapaswa kutoa 
taarifa kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 

akieleza sababu za kufanya hivyo (Kifungu 
cha 10(2)). Aidha, mgombea au chama cha 
siasa hakipaswi kutumia zaidi ya asilimia 
kumi na tano (15%) ya gharama za ucha- 
guzi zinazopaswa kutumika katika eneo 
husika (Kanuni ya 3 ya Amri za Gharama 
za Uchaguzi Namba 325 za mwaka 2015). 


